Yadda Shaye-shaye Yake Shafar Ƙwaƙwalwa

Wataƙila ba zai ba kowa mamaki ba cewa shaye-shaye na iya haifar da raguwar ƙwaƙwalwar ajiya, saboda yawancin mu mun sami “giɓin ƙwaƙwalwar ajiya” bayan wani dare na shan giya a wani lokaci a rayuwarmu. Duk da haka, idan kun ci gaba da cin zarafin jikin ku tare da barasa na dogon lokaci, ƙwaƙwalwarku za ta shafe ta har abada - kuma ba kawai na ɗan lokaci ba. Don ƙarin sani game da abin da muke magana akai, karanta a gaba.

Asarar Ƙwaƙwalwar Ƙwaƙwalwar Zamani

Ba sabon abu ba ne a sami mutanen da ba za su iya tunawa da abubuwan da suka yi ba ko kuma suka dandana bayan shan ruwa mai yawa. Ka tuna cewa muna magana ne game da abubuwan da ya kamata a zahiri su tuna da su domin ba su daina shan giya ba amma kawai ba su da ƙarfi. Ana kiran wannan da gajeren lokaci ƙwaƙwalwar ajiya kuma, galibi, yana faruwa ne sakamakon yawan shan giya. Ana iya raba waɗannan baƙar fata zuwa sassa biyu, waɗanda suke kamar haka.

  • Baƙaƙen ɓangare - Mutumin ya manta da wasu cikakkun bayanai amma yana riƙe da ƙwaƙwalwar gaba ɗaya na taron
  • Cikakken Baƙar fata - Mutum ba ya tuna komai kuma, saboda haka, an ƙirƙiri rata da aka ambata a cikin ƙwaƙwalwar ajiya.

Idan wannan ya zama labari na yau da kullun, mutumin da ake tambaya zai fara samun amnesia na dindindin wanda zai shiga cikin rayuwarsa ta yau da kullun, har ma a waje da lokutan inebriation.

Asarar Ƙwaƙwalwar Tsawon Lokaci

Abin da ya sa barasa ya zama abin sha'awa shi ne ikonsa na dusar da hankali, kuma shi ya sa yawan shan barasa a ƙarshe ke haifar da shi. asarar ƙwaƙwalwar ajiya na dindindin haka nan. Lura cewa wannan baya ɗaya da ƙara yawan lokuta na amnesia na ɗan lokaci a cikin masu shaye-shaye waɗanda kuma na iya haɓakawa daga baya. Ba kamar rashin jin daɗi na ɗan lokaci da ke daɗaɗawa ba inda kuke manta cikakkun bayanai da abubuwan da suka faru, ko da daga lokacinku na hankali, asarar ƙwaƙwalwar ajiya na dogon lokaci saboda shaye-shaye yana nufin asarar abubuwa a hankali daga abubuwan da kuka riga kuka adana a cikin kwakwalwar ku na dogon lokaci. Wannan na iya haɗawa da sunaye da fuskokin mutanen da ka sani.

Wernicke-Korsakoff Syndrome

Ana samun cutar ta Wernicke-Korsakoff a cikin mutanen da ba su da bitamin B1 kuma duk masu shan barasa suna da ƙarancin ƙarancin bitamin B1 saboda duka tasirin abubuwan sha da kuma rashin abinci mara kyau wanda galibi yana tare da irin waɗannan abubuwan. The Wernicke-Korsakoff Syndrome yana haifar da lalacewa ta dindindin kuma ba za a iya gyarawa ga kwakwalwa ba, yana shafar ayyukan fahimi da, musamman, ƙwaƙwalwar ajiya. A gaskiya ma, shaye-shaye shine, a halin yanzu, dalili na farko na mutane masu tasowa.

Idan kai ko wani da ka sani yana ƙoƙarin farfadowa daga jaraba, cibiyar gyarawa ita ce kawai hanyar da za a yi domin fita daga shan barasa na dogon lokaci yana buƙatar fiye da son rai kawai. A zahiri, takamaiman kulawar jinsi shima yana da mahimmanci kuma shine dalilin da ya sa mata yakamata su je a gyaran miyagun ƙwayoyi ga mata haka kuma ga maza.

Maza da mata suna da wasu fannoni na tunani da na jiki daban-daban na tsarin mulki kuma dole, saboda haka, a bi da su tare da takamaiman hanyoyin jiyya na jinsi don ganin ƙimar nasara mafi kyau.

Leave a Comment

Dole ne ka zama shigad da a to post a comment.