Neurobiology na Addiction: Bayyana Matsayin Kwakwalwa

Gabatarwa 

Haɗin jaraba zuwa cututtukan da ke shafar kwakwalwar ku. 

Ko shan magungunan da aka tsara na ciwo, caca barasa, ko nicotine, shawo kan kowane jaraba ba abu ne mai sauƙi ba don kawo dakatarwa.

Addiction yawanci tasowa a lokacin da jin dadi da'irar na kwakwalwa samun rinjaye ta hanyar da zai iya zama na kullum. A wasu lokuta, waɗannan matsalolin na iya zama na dindindin.

Lokacin da ya zo ga jaraba, wannan shine abin da ke cikin wasa lokacin da kuka ci karo da tsarin ko hanyar da ke wakiltar rawar dopamine. 

Hakazalika, idan mutum ya kamu da jaraba ga wani abu, yawanci saboda kwakwalwa ta fara canzawa. Wannan yana faruwa ne saboda abu mai jaraba na iya haifar da martani mai girma lokacin da ya isa kwakwalwa. 

A cikin wannan labarin, zaku gano rawar da kwakwalwa ke takawa a cikin ilimin ƙwayoyin cuta na jaraba.

Menene Neurobiology na Addiction?

Kara karantawa game da wasannin kwakwalwa da tasirinsu ga kwakwalwa a nan.

Yana iya zama mai rikitarwa, amma neurobiology yana da mahimmanci a cikin nazarin sel na tsarin juyayi da kuma yadda suke hulɗa da juna. 

Kuna yawan zama finch kuma ku cire hannunku lokacin da kuka taɓa jirgin ruwa mai zafi ko jin zafi. 

Don haka, neurobiology yana sa ku bincika yadda kwakwalwa za ta iya taimaka muku wajen yanke waɗannan yanke shawara marasa hankali da sanin yakamata.

Shekaru da yawa, an yi imani da cewa jaraba zaɓi ne kuma wani nau'in gazawar ɗabi'a ne. Don haka, kawo karshen tatsuniyar shine galibi saboda canje-canje a cikin tsari da aikin kwakwalwa

Wane Sashe Na Kwakwalwa Ke Haifar Da Amuwa?

Akwai dalilai daban-daban na jaraba, kuma wasu daga cikinsu sune:

  • Genetics (wanda ke lissafin kusan 40-60% na haɗarin jaraba)
  • Lafiyar hankali (mafi yawan fuskantar manya da matasa yayin da suke cikin haɗarin amfani da miyagun ƙwayoyi da jaraba fiye da sauran jama'a).
  • Muhalli (yanayin gida mai rudani, iyaye suna amfani da kwayoyi, rashin aikin ilimi, tasirin takwarorinsu, da zagi)

Ci gaban karatun ilimin neurobiology na baya-bayan nan ya ba da haske kan tsarin jure wa jaraba, musamman tsarin lada na kwakwalwa. 

Daban-daban na kwakwalwa suna rushewa a kowane mataki na tsarin jaraba kuma suna taka muhimmiyar rawa wajen fara amfani da kayan maye da ci gabanta.

A saman jerin shine tsarin mesolimbic dopamine. Yana nufin hanyar lada ta kwakwalwa.

Wannan shine mabuɗin yanki na kwakwalwa wanda ke ba mu jin daɗi. Tare da shaye-shaye, kwakwalwa tana ƙoƙarin zama rashin hankali ga abubuwa, musamman lokacin da kuke cinye hodar iblis, opioids, da barasa. A ƙarshe yana haifar da ƙarar sakin dopamine, wanda zai iya sake sabunta halin ku na tilastawa. 

Shaye-shaye ko jaraba yana shafar kwakwalwar ku 

Lokacin da kake fama da ciwon ƙwayoyi na yau da kullum da kuma shan barasa, zai iya haifar da raguwa mai yawa a cikin launin toka. 

Rashin yin amfani da barasa ya haɗa da raguwar girman lobe na gaba, yankin da ke taimaka mana da yanke shawara. 

Idan mutum ne shan hodar iblis na dogon lokaci, za a haɗa shi tare da rage girman cortex na prefrontal. A ƙarshe, yin amfani da opioid na yau da kullum zai iya rinjayar yankunan kwakwalwa da ke kula da ciwo. 

Sauran wuraren kwakwalwar da suka lalace saboda shaye-shaye sune:

1. Cerebellum 

Yana da alhakin daidaito da basira; rauni ga cerebellum zai iya haifar da tafiya, daidaita motsi, da maganganun magana. 

2. Martanin damuwa

Idan kwakwalwa tana cikin yaƙi akai-akai ko yanayin tashi, mutumin zai iya yin fushi, damuwa, fushi, damuwa, da damuwa.

3. Hippocampus 

Wannan yanki yana danganta ƙwaƙwalwar ajiyar ku da tsarin koyo.

Idan mutum ya kasance yana cin abubuwa tsawon shekaru, zai iya yin tasiri ga ƙwaƙwalwar ajiya da ikon riƙe sababbin abubuwa.

Hanyoyin Magani 

Fahimtar ilimin halittar ɗan adam na jaraba ya buɗe hanya don sabbin dabarun jiyya. 

Don haka, niyya tsarin ladan kwakwalwa ta hanyar sa baki akan magunguna, kamar magani, yana toshe tasirin magunguna kuma yana iya taimakawa. dawo da jaraba

Koyaya, zaku iya ɗaukar Dabarun-Tsarin Tunani da CBT ko Halayen Halayen Fahimi. Waɗannan suna taimaka wa ɗaiɗaikun su sami iko akan tsarin ladan su da sarrafa sha'awar yadda ya kamata. 

Idan kun ji matsin lamba ko kuna son kawar da jarabar barasa ko abubuwa, to kar ku yi shakka a tuntuɓi masanin ilimin halayyar ɗan adam. Wannan zai sa ka yi tunanin sirri game da yadda mutum zai iya taimaka maka.

Don haka, jaraba wani hadadden hulɗa ne na kwayoyin halitta, ilimin halittar ɗan adam, da abubuwan muhalli, kuma yakamata ku bi da shi da zarar an gano shi.