MemTrax Yana Bin Matsalolin Ƙwaƙwalwar Ƙwaƙwalwa

Mantawa da Ƙananan Abubuwa

Matsalolin ƙwaƙwalwar ajiya na iya faruwa ga kowa: manta abin da suka hau bene; rasa ranar tunawa ko ranar haihuwa; da bukatar wani ya maimaita abin da suka fada kadan kadan kafin. Wani mataki na mantuwa daidai ne na al'ada, amma yana iya zama damuwa idan akai-akai, musamman yayin da mutum ya tsufa. MemTrax sun haɓaka wasan wanda damar mutane su gwada kansu da kuma bibiyar aikin ƙwaƙwalwar ajiyar su. An haɓaka ta a kimiyyance sama da shekaru goma tare da haɗin gwiwa tare da Stanford Medicine, don Ziyarar Lafiya ta Shekara-shekara na Medicare, kuma tana iya taimakawa wajen gano matsalolin ƙwaƙwalwa da koyo.

Yawan mantuwa ba lallai ba ne matsala. Kwakwalwa wata gabo ce mai cike da aiki, tare da ɗimbin ɗimbin abubuwan motsa rai da bayanai don warwarewa, adanawa, da ba da fifiko. Wannan fifikon shine abin da wasu lokuta ke haifar da rasa mahimman bayanai: inda gilashin karatu ba su da mahimmanci kamar tunawa da ɗaukar yara daga makaranta. Yayin da mutane ke rayuwa cikin shagaltuwa, ba abin mamaki ba ne cewa wasu lokuta cikakkun bayanai suna zamewa tsakanin tsaga.

Ƙwaƙwalwar ƙwaƙwalwa da damuwa

Wani bincike na 2012 a Jami'ar Wisconsin-Madison ya dubi kowane nau'in neurons a cikin kwakwalwar prefrontal cortex na kwakwalwa, wanda ke hulɗar ƙwaƙwalwar aiki, don ganin yadda suka yi a ƙarƙashin rinjayar damuwa. Yayin da beraye suka zagaya da wani maze da aka tsara don gwada wannan yanki na kwakwalwa, masana kimiyya suka yi musu farin amo. Ya isa na rushewa don rage nasarar kashi 90 cikin 65 zuwa kashi XNUMX. Maimakon riƙe mahimman bayanai, ƙananan ƙwayoyin berayen sun mayar da martani ga wasu abubuwan jan hankali a cikin ɗakin. A cewar Jami'ar, hakanan ana ganin nakasu a cikin birai da mutane.

Mantuwa yana da damuwa musamman yayin da mutane suka tsufa. Wani binciken kuma, a wannan karon na Jami'ar Edinburgh a 2011, ya duba musamman matsalolin ƙwaƙwalwar ajiya masu alaƙa da shekaru da damuwa. Musamman, binciken ya bincika sakamakon binciken hormone damuwa cortisol akan tsofaffin kwakwalwa. Yayin da cortisol yana taimakawa ƙwaƙwalwar ajiya a cikin ƙananan kuɗi, da zarar matakan sun yi yawa yana kunna mai karɓa a cikin kwakwalwa wanda ba shi da kyau ga ƙwaƙwalwar ajiya. Duk da yake wannan yana iya zama wani ɓangare na tsarin tacewa na halitta na ƙwaƙwalwa, cikin tsawan lokaci yana tsoma baki tare da hanyoyin da ke cikin ajiyar ƙwaƙwalwar ajiyar yau da kullun. An gano tsofaffin beraye masu girma na cortisol ba su da ikon kewaya maze fiye da waɗanda ba su da. Lokacin da aka toshe mai karɓar da cortisol ya shafa, matsalar ta koma baya. Wannan binciken ya jagoranci masu binciken don duba hanyoyin da za su hana samar da kwayoyin damuwa, tare da yiwuwar tasiri a kan jiyya na gaba don raguwar ƙwaƙwalwar ajiyar shekaru.

Yaushe ne Rasa Memwaorywalwar ajiya matsala?

A cewar FDA, Hanya mafi kyau don sanin ko asarar ƙwaƙwalwar ajiya matsala ita ce lokacin da ta fara tsoma baki a rayuwar yau da kullum: "Idan asarar ƙwaƙwalwar ajiya ta hana wani yin ayyukan da ba su da matsala wajen magance su a da-kamar daidaita littafin bincike, kiyaye tsabtar mutum, ko kuma tuki a zagayawa-ya kamata a duba. Misali, manta da alƙawura akai-akai, ko yin tambaya iri ɗaya sau da yawa a cikin zance, sune abubuwan damuwa. Irin wannan asarar ƙwaƙwalwar ajiya, musamman ma idan ya yi muni a kan lokaci, ya kamata ya sa a ziyarci likita.

Likita zai ɗauki tarihin likita kuma ya gudanar da gwaje-gwaje na jiki da na jijiya don kawar da wasu dalilai, kamar magani, kamuwa da cuta, ko ƙarancin abinci mai gina jiki. Za su kuma yi tambayoyi don gwada tunanin majiyyaci. Irin wannan gwajin ne wasan MemTrax ya dogara da shi, musamman don zaɓar nau'ikan matsalolin ƙwaƙwalwar ajiya da ke da alaƙa da tsufa kamar cutar hauka, Rashin Fahimtar Fahimci, da cutar Alzheimer. Ana gwada lokutan amsawa, da kuma amsoshin da aka bayar, kuma ana iya ɗauka sau da yawa don nuna kowane canje-canje ga yuwuwar matsalar. Hakanan akwai matakan wahala daban-daban.

Hana Asarar Ƙwaƙwalwa

Akwai hanyoyi da yawa don karewa daga asarar ƙwaƙwalwa. Kyakkyawan salon rayuwa, misali ba shan taba ba, yin motsa jiki na yau da kullun, da cin abinci lafiya, an san yana da tasiri - ba tare da la'akari da shekaru ba. Bugu da kari, kiyaye hankali da aiki tare da karatu, rubutu, da wasanni irin su dara, na iya samun tasirin kariya daga matsalolin da suka shafi tsufa na gaba tare da ƙwaƙwalwa. Masanin ilimin neuropsychologist Robert Wilson ya ce "Hanyar salon rayuwa mai motsa rai yana taimakawa wajen ba da gudummawa ga ajiyar fahimi kuma yana ba ku damar jure wa waɗannan cututtukan kwakwalwar da suka shafi shekaru fiye da wanda ke da ƙarancin fahimi".

A cikin wannan girmamawa wasannin gwajin ƙwaƙwalwar ajiya, kamar MemTrax da waɗanda aka samu azaman wayowin komai da ruwan ka da aikace-aikacen kwamfutar hannu, na iya da kansu su taka rawa wajen kare ƙwaƙwalwar ajiya. An tsara wasannin ne don su kasance masu jin daɗi da kuma motsa jiki, kuma jin daɗin aikin tunani wani muhimmin sashi ne na fa'idarsa. Yayin da albarkatun ke juya zuwa ga buƙatun yawan tsofaffi, MemTrax na iya a nan gaba ya ba da damar wasanni su taka muhimmiyar rawa wajen ganowa da rigakafin asarar ƙwaƙwalwar ajiya mai alaka da shekaru.

Wanda aka rubuta: Lisa Barker

Leave a Comment

Dole ne ka zama shigad da a to post a comment.