Kusanci Masoyi Game da Rashin Ƙwaƙwalwa

A wannan makon za mu sake komawa cikin shirin tattaunawa na rediyo wanda ya mai da hankali kan cutar Alzheimer. Muna saurare kuma mu koyi samar da Ƙungiyar Alzheimer yayin da suke amsa tambayoyin masu kira game da yadda za su kusanci mahaifiyarta da ke nuna alamun ƙwaƙwalwar ƙwaƙwalwa. Ina matukar son shawarar da suke bayarwa yayin da suke ƙarfafa tattaunawa ta gaskiya da gaskiya. Wannan batu yana kama da mai wuyar shiga amma kamar yadda muka koya yana da mahimmanci a gano musabbabin matsalar yayin da akwai lokacin da za a gyara ta.

Mike McIntyre:

Barka da Laura daga Gadar Bane, da fatan za a shiga tattaunawarmu tare da masananmu.

tattaunawa akan hauka

Tattaunawa Mai Gaskiya Da Budaddi

Mai kira - Laura:

Barka da safiya. Mahaifiyata tana da shekaru 84 kuma tana jin kamar tana ɗan mantawa kuma tana maimaita kanta lokaci-lokaci. Ina so in san abin da mataki na farko zai kasance kuma na fahimci cewa wani lokacin idan kun kawo wannan ga mutumin (dementia) zai iya yin fushi kuma yana haifar da ƙarin damuwa da ƙarin batutuwa. Don haka wace hanya ce mafi dacewa wajen tunkarar mutumin da kuke tambaya da shi wajen gwada ƙwaƙwalwar ajiyarsa.

Mike McIntyre:

Cheryl wasu tunani akan hakan? Hanya mafi kyau don magance wannan ga wanda ke da damuwa da ita, haka kuma, amsawar na iya zama "Ba na son jin haka!" sannan ta yaya za ku yi da wannan shingen?

Cheryl Kanetsky:

Ɗaya daga cikin shawarwarin da muke bayarwa a wannan yanayin shi ne mu tambayi mutumin ko ya lura da wasu canje-canje da kansu kuma mu ga ko me zai iya kasancewa. Sau da yawa mutane na iya lura da waɗannan canje-canje amma suna ƙoƙari su rufe su cikin tsoro ko damuwa game da abin da wannan zai iya nufi. Don haka ina tsammanin tun daga farko ƙoƙarin yin tattaunawa a bayyane da gaskiya da tattaunawa akan abin da kuke lura da shi, abin da nake lura da shi, da abin da wannan zai iya nufi. Wani abu da ke taimakawa tare da hanya shine a fitar da gaske cewa idan kuna fuskantar wasu canje-canjen ƙwaƙwalwar ajiya ko matsaloli a wannan yanki da akwai yiwuwar, kamar yadda likita ya ambata, abubuwa 50-100 waɗanda zasu iya haifar da matsalar ƙwaƙwalwa. A ko'ina daga rashi bitamin, anemia, zuwa bakin ciki, da yawa daga cikin waɗannan abubuwa ana iya magance su kuma ana iya juyar da su don haka waɗannan su ne tushen shawarwarinmu na farko. Idan kuna fuskantar wasu memory Matsaloli na bari a bincika saboda akwai wani abu da za mu iya yi don inganta shi kuma ba lallai ba ne yana nufin cewa cutar Alzheimer ce mai ban tsoro.

Mike McIntyre:

Kuna iya tsalle zuwa wancan nan da nan saboda suna mantawa amma fiye da haka suna iya kasancewa akan sabon magani misali.

Cheryl Kanetsky:

Daidai.

Mike McIntyre:

gaskiya mai kyau batu, mai kyau shawara, mun yaba da cewa.

Leave a Comment

Dole ne ka zama shigad da a to post a comment.