Haɗin Kai Tsakanin Barci da Alzheimer's

Kwakwalwar Barci

Kuna samun isasshen barci don kwakwalwar ku?

Akwai hanyoyi marasa iyaka da barci ke taka muhimmiyar rawa a rayuwarmu: yana ba mu lafiya, faɗakarwa, rage jin daɗi kuma yana ba jikinmu hutun da yake buƙata bayan dogon yini. Ga tunaninmu duk da haka, barci yana da mahimmanci ga ƙwaƙwalwa mai ƙarfi da aiki.

A watan Maris, masu bincike a Makarantar Magunguna ta Jami'ar Washington a St. Louis sun ruwaito a JAMA Neurology cewa mutanen da suka hana barci sun fi kamuwa da cutar Alzheimer da wuri, amma ba su da ƙwaƙwalwar ƙwaƙwalwa ko matsalolin tunani tukuna. Ko da yake matsalolin barci sun zama ruwan dare a cikin masu gano cutar, The Gidauniyar bacci rahotannin cewa rushewar barci na iya kasancewa ɗaya daga cikin alamun farko na cutar Alzheimer. A cikin wannan binciken, masu bincike sun yi amfani da kashin baya na masu sa kai 145 waɗanda suka kasance a hankali lokacin da suka yi rajista da kuma bincikar ruwan kashin baya don alamun cutar. A ƙarshen binciken, mahalarta 32 waɗanda ke da cutar Alzheimer ta asali, sun nuna matsalolin barci masu dacewa a cikin binciken na mako biyu.

A wani binciken, a cikin Makarantar Magunguna ta Jami'ar Temple, masu bincike sun raba beraye zuwa rukuni biyu. An sanya rukuni na farko akan jadawalin barci mai karɓuwa yayin da aka ba sauran rukunin ƙarin haske, yana rage musu barci. Bayan kammala binciken na mako takwas, ƙungiyar berayen da barci ya yi tasiri yana da lahani mai mahimmanci a ƙwaƙwalwar ajiya da kuma iya koyon sababbin abubuwa. Ƙungiyar berayen da suka hana barci su ma sun nuna tagulla a cikin ƙwayoyin kwakwalwarsu. Wani mai bincike Domenico Pratico ya ce, "Wannan rushewar za ta lalata ikon kwakwalwa na koyo, samar da sabon ƙwaƙwalwar ajiya da sauran ayyukan fahimi, kuma yana ba da gudummawa ga cutar Alzheimer."

Ba duk dare marar barci yana nufin kuna fuskantar farkon alamar cutar Alzheimer ba, amma yana da mahimmanci ku ci gaba da lura da jadawalin barcinku da yadda kuke tunawa da sababbin bayanai da basira a rana mai zuwa. Idan kuna mamakin nawa ya kamata ku huta, danna nan don ganin sa'o'i da aka ba da shawarar ta ƙungiyar shekaru daga Gidauniyar Sleep.

Idan kun sami kanku da rashin barci da dare kuma cutar Alzheimer tana gudana a cikin dangin ku, ku kasance da kan lafiyar kwakwalwar ku ta hanyar ɗaukar abubuwan. Gwajin Ƙwaƙwalwar MemTrax. Wannan gwajin zai taimaka muku fahimtar yadda ƙarfin ƙwaƙwalwar ajiyar ku da riƙewar fahimi yake kuma zai ba ku damar bin diddigin ci gaban ku a cikin shekara mai zuwa.

Game da MemTrax

MemTrax gwajin gwaji ne don gano koyo da batutuwan ƙwaƙwalwar ɗan gajeren lokaci, musamman nau'in matsalolin ƙwaƙwalwar ajiya waɗanda ke tasowa tare da tsufa, Rashin Fahimtar Fahimci (MCI), lalata da cutar Alzheimer. Dokta Wes Ashford ya kafa MemTrax, wanda ke bunkasa kimiyyar gwajin ƙwaƙwalwar ajiya a bayan MemTrax tun 1985. Dr. Ashford ya sauke karatu daga Jami'ar California, Berkeley a 1970. A UCLA (1970 - 1985), ya sami MD (1974) ) da kuma Ph.D. (1984). Ya horar da ilimin tabin hankali (1975 - 1979) kuma ya kasance memba na kafa Cibiyar Neurobehavioral Clinic kuma Babban Magidanta na Farko da Mataimakin Darakta (1979 - 1980) akan sashin Geriatric Psychiatry a cikin marasa lafiya. Gwajin MemTrax yana da sauri, mai sauƙi kuma ana iya gudanarwa akan gidan yanar gizon MemTrax cikin ƙasa da mintuna uku.

Ajiye

Ajiye

Leave a Comment

Dole ne ka zama shigad da a to post a comment.